Main Menu

BAPS દ્વારા અબુધાબી ખાતે રચાઈ રહેલું સૌપ્રથમ હિન્દુ મંદિર, શ્રદ્ધા સાથે મૈત્રીનું બનશે પ્રતીક

પ્રમુખસ્વામી મહારાજની પ્રેરણાથી રચાઈ રહેલું મંદિર અબુધાબી ખાતે બનશે એક આકર્ષક લેન્ડમાર્ક

11 ના રોજ વડાપ્રધાન નરેન્દ્રભાઈ મોદીની ઉપસ્થિતિમાં ભૂમિપૂજન સાથે લોન્ચ થઈ રહેલા હિન્દુ મંદિરના વિધિવત્ કાર્યક્રમની તૈયારીઓને અંતિમ ઓપ અપાઈ રહ્યો છે. આ મંદિરનાં નિર્માણનું સૂત્ર સંભાળી રહેલા બી.એ.પી.એસ. સ્વામિનારાયણ સંસ્થાના સાધુ બ્રહ્મવિહારીદાસેઅબુધાબીથી જણાવ્યું હતું કે ‘‘યુનાઈટેડ આરબ અમીરાત(યુ.એ.ઈ.)ની મુખ્ય રાજધાની અબુધાબીના ક્રાઉન પ્રિન્સ દ્વારા અબુધાબી ખાતે આપવામાં આવેલ જમીન પર હિન્દુ મંદિરના નિર્માણનો આરંભ થઈ રહ્યો છે, એ ઘટના સાંસ્કૃતિક અને આધ્યાત્મિક મૂલ્યોની વૈશ્વિક સંવાદિતાનો એક મજબૂત અને સંગીન સંદેશ બની રહી છે. ખાસ કરીને એકવીસમી શતાબ્દીમાં વિશ્વ જ્યારે સ્વાર્થી કારણોને લીધે ટુકડા ટુકડામાં ખંડિત થઈ રહ્યું છે, ત્યારે આવું ઉદાત્ત પગલું અનેકતામાં એકતાની આશાને ઉજ્જવળ બનાવે છે. યુ.એ.ઈ.ના સ્થાપકોના એકતા અને સહિષ્ણુતાના આદર્શોને સંગીન બનાવે છે. અબુધાબીના ક્રાઉન પ્રિન્સ શ્રી શેખ મહોમ્મદ બિન ઝાયેદ અલ નહ્યાન, ભારતના પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીતથા બંને દેશોના લોકોની સંવાદિતા માટેની કટિબદ્ધતા બદલ અમે સૌના આભારી છીએ.’’
છેલ્લા 20 વર્ષથી મધ્યપૂર્વના આરબ દેશોમાં નિયમિત મુલાકાત લઈને બી.એ.પી.એસ. સત્સંગપ્રવૃત્તિનું સંચાલન કરતાસાધુ બ્રહ્મવિહારીદાસે અબુધાબી ખાતે થઈ રહેલા હિન્દુ મંદિરની વધુ વિગતો આપતાં જણાવ્યું હતું કે યુ.એ.ઈ.ના આ હિન્દુ મંદિરની ડિઝાઈન, તેનું નિર્માણ અને તેના સંચાલન માટે બી.એ.પી.એસ. સ્વામિનારાયણ સંસ્થાને પસંદ કરવામાં આવી છે, તે બદલ સંસ્થા યુ.એ.ઈ.ના શાસકો તથા ભારત સરકારના વિનમ્રતા સાથે સન્માન અનુભવે છે. ભારત અને વિશ્વના અનેક દેશોમાં ફેલાયેલાં બી.એ.પી.એસ.નાં ભવ્ય અક્ષરધામ તેમજ 1200 કરતાં વધુ મંદિરો પૈકી કેટલાંય મંદિરોને આર્ટ અને આર્કિટેક્ચર, સૌંદર્ય અને કૌશલ્ય, સામાજિક કાર્યો અને પર્યાવરણીય બાબતોને કારણે રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય એવોર્ડ્સથી નવાજવામાં આવ્યા છે. મધ્યપૂર્વના આરબ દેશોમાં રચાઈ રહેલું પથ્થરમાંથી નિર્મિત આ સર્વપ્રથમ મંદિર અનેક દૃષ્ટિકોણથી એક અદ્વિતીય અને અનોખું મંદિર બની રહેશે, જે મહાન સંત બ્રહ્મસ્વરૂપ પ્રમુખસ્વામી મહારાજની પ્રેરણાથી અને તેમના અનુગામી પરમ પૂજ્ય મહંત સ્વામી મહારાજના આશીર્વાદથી રચાઈ રહ્યું છે.
દુબઈ-અબુધાબી હાઈવે પર અબુ મુરૈકાહ ખાતે રચાઈ રહેલું પરંપરાગત શૈલીનું આ હિન્દુ મંદિર, એક મંદિર તરીકેના તમામ પાસાંઓને આવરી લેશે એટલું જ નહીં, તે એક પૂર્ણ અર્થમાં સામાજિક, સાંસ્કૃતિક, આધ્યાત્મિક પરિસર બનશે. આ પથ્થરમાંથી નિર્મિત થનારા આ મંદિરનું ઘડતરકામ ભારતીય કારીગરો દ્વારા ભારતમાં થશે અને અબુધાબી ખાતે તેનું નિર્માણ થશે. વિઝીટર સેન્ટર, પ્રાર્થના ખંડો, પ્રદર્શનો, મૂલ્યો શિખવતાં ખંડો, બાળકો અને યુવાનો માટે સ્પોર્ટ્સ સુવિધાઓ, થિમેટિક બગીચાઓ, જળસંશાધનો, ફૂટકોર્ટ બુકસ્ટોલ વગેરે જેવી સુવિધાઓ સાથેના આ મંદિરનું નિર્માણકાર્ય સન 2020 સુધીમાં પૂર્ણ થઈ જાય તેવી આશા સેવાઈ રહી છે.
બધી જ માન્યતા અને ભૂમિકાવાળા તમામ લોકો માટે ખુલ્લું આ મંદિર ધર્મ અને જાતિના ભેદથી પર હશે, જે યુ.એ.ઈ.ના પ્રેમ, સહિષ્ણુતા, સંવાદિતા તથા શાંતિપૂર્ણ સહઅસ્તિત્વના એક ઉદાત્ત હેતુઓને સાર્થક કરશે. આ મંદિર હિન્દુ ધર્મની પરંપરાગત ધાર્મિક વિધિવિધાનો સાથે યુ.એ.ઈ. ખાતે રહેતા 33 લાખથી વધુ ભારતીયો અને પ્રવાસી તરીકે આવતા અનેક લોકોને આંતરધર્મીય સંવાદ, પ્લુરલિઝમ અને વૈશ્વિક માનવીય મૂલ્યોની પ્રેરણા આપશે. આ ઉપરાંત, બાળકો તથા આવનારી અનેક પેઢીઓને આ મંદિર ઉજ્જવળ ભાવિની દિશા ચીંધે છે.
યુ.એ.ઈ.ની સ્કાયલાઈનમાં આ મંદિર એક લેન્ડમાર્ક તરીકે ઉપરાશે. જે સૌંદર્ય, શાંતિ, આધ્યાત્મિકતા અને સંવાદિતાની જ્યોતિ બની રહેશે. તેમજ શ્રદ્ધા અને મૈત્રીનું એક વૈશ્વિક પ્રતીક બની રહેશે.


error: Content is protected !!